Thai DIY Audio
19 April, 2014, 03:43:27 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: [admin]เนื่องจากช่วงนี้มี บ๊อทที่เข้ามาเป็นสมาชิกจำนวนมาก ทางผู้จัดทำได้เปลี่ยนวิธีการสมัคร โดยสมาชิกจะใช้งานได้หลังจากส่งสำเนาบัตรที่มีรูปถ่ายและเลขที่บัตรประชาชนพร้อมแจ้งชื่อที่สมัครมาที่ webmaster@thaidiyaudio.net ติดต่อสอบถาม LINE APPS User Id. thaidiyaudio หรือกดลิงค์ไปที่QR Code [/admin]
[admin]เว็บไซต์ไม่อนุญาตให้ประกาศประชาสัมพันธ์ใดๆที่มีข้อความหรือเนื้อหา นอกเหนือไปจากการประกาศจะซื้อจะขายหรือแลกเปลี่ยนสินค้าเครื่องเสียงเท่านั้น เว้นแต่ได้รับอนุญาตจากผู้ดูแลเว็บไซต์หรือการประกาศนั้นๆ ประกาศโดยทีมงาน ThaiDiyAudio [/admin]

Home   Help Search Login Register Chat  

Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: ช่วยแนะนำดอกเสียงแหลมหน่อยครับ  (Read 5452 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
commod
Member
Full Member ปีกกล้า
*

« on: 21 July, 2009, 10:02:58 AM »

ผมได้ดอก Phillip 8เหลี่ยม มาจากพี่ dekdek เอามาลงตู้แล้วครับปรากฏว่าเสียงแหลมไม่ได้ครับ ได้เบสได้กลางดีครับ
ทีแรกกะว่าจะหาลำโพงดีๆสักคู่มาไว้คู่กับแอมป์ แต่คิดดูแล้วคงยังไม่มีตังค์ 
เลยกะจะให้พี่ๆช่วยแนะนำดอกเสียงแหลมดีๆราคาเบาๆหาซื้อได้ไม่ยากให้ผมหน่อยครับ
จะได้เจาะตู้เจ้า 8เหลี่ยมเพิ่มสักรู

ตอนนี้ก็ขนานตู้เดิมโนเนม แหลมได้ กลางได้ แต่ไม่มีเบส ฟังไปก่อนครับ ก็ครบเสียงดีคับ

ขอบคุณครับ

* P7210007.jpg (40.75 KB, 599x800 - viewed 461 times.)
« on: 21 July, 2009, 10:02:58 AM »

dekdek
Club Advisor
Hero Member
*

เด็กเล่นหลอด

« Reply #1 on: 21 July, 2009, 10:16:55 AM »

น้อง มด หา ฮอร์น ดีกว่า วางเลย ไม่ต้องเจาะ​รู เสียตู้หมด
« Reply #1 on: 21 July, 2009, 10:16:55 AM »

commod
Member
*

« Reply #2 on: 21 July, 2009, 02:02:04 PM »

ไปเซิร์ทมา ซื้อขายกันเป็นหมื่นๆเลยเหรอครับ ไดรว์เวอร์ฮอร์น
horn นี่มันได้ทั้งกลางและแหลมใช่ไหมครับ 

ที่รู้มาจะเด่นทางด้านเสียงของเครื่องเป่า เครื่องสาย  ถ้าเลือกฮอร์นเสียงกลาง แหลม มันจะเด่นเกินเบสของ 8เหลี่ยมไหมครับ
« Reply #2 on: 21 July, 2009, 02:02:04 PM »

commod
Member
*

« Reply #3 on: 22 July, 2009, 11:02:37 PM »

วันนี้ได้ไปฟังตู้ ALTEC รุ่นไหนไม่รู้ครับ ตู้ใหญ่มากประมาณครึ่งวา ดอกวูฟเฟอร์ประมาณ 15นิ้ว และใช้ฮอร์น เป็นเสียงกลางและแหลมครับ
ฮอร์นนี่ปากกว้างเท่าหน้าตู้เลยครับเค้าเปิดให้ฟังกับแอมป์แน๊ดรุ่นไหนไม่รู้เช่นกัน

เสียงดีมากๆสภาพตู้ภานนอกยับ แต่เสียงเบสนี่นุ่มมากๆ เนียนจริงๆ  เสียงกลางและแหลมก็ใสมากครับ  อยากได้จริงๆ

ฟังเสร็จเดินออกนอกร้านแบบไม่กล่าวลาครับ  จะร้องไห้ อยากได้มากกกกก Cry
amm
Member
*

ของดีต้องอดทนรอ จึงจะได้คุณภาพดีสมใจ

« Reply #4 on: 22 July, 2009, 11:12:55 PM »

philips เสียงดีราคาย่อมเยาว์ 

ตู้ transmission line เสียงกลางกับแหลมต่อเนื่องดี  good

dekdek
Club Advisor
Hero Member
*

เด็กเล่นหลอด

« Reply #5 on: 22 July, 2009, 11:35:00 PM »

วันนี้ได้ไปฟังตู้ ALTEC รุ่นไหนไม่รู้ครับ ตู้ใหญ่มากประมาณครึ่งวา ดอกวูฟเฟอร์ประมาณ 15นิ้ว และใช้ฮอร์น เป็นเสียงกลางและแหลมครับ
ฮอร์นนี่ปากกว้างเท่าหน้าตู้เลยครับเค้าเปิดให้ฟังกับแอมป์แน๊ดรุ่นไหนไม่รู้เช่นกัน

เสียงดีมากๆสภาพตู้ภานนอกยับ แต่เสียงเบสนี่นุ่มมากๆ เนียนจริงๆ  เสียงกลางและแหลมก็ใสมากครับ  อยากได้จริงๆ

ฟังเสร็จเดินออกนอกร้านแบบไม่กล่าวลาครับ  จะร้องไห้ อยากได้มากกกกก Cry

อย่าไปปล้นเค้าละ
commod
Member
*

« Reply #6 on: 23 July, 2009, 10:58:08 PM »

ถ้าจะปล้นต้องไปอย่างน้อย 3-4 คนเลยแหละครับ

ใหญ่มากกก
pajonec
Moderator
Hero Member
*

« Reply #7 on: 24 July, 2009, 01:17:09 PM »

เล่นๆ ลำโพงต้องใจเย็นๆ ครับ ค่อยๆ หา เก็บสะสมบุญไว้ดีกว่าครับ เมื่อบุญมากพอ ค่อยลงกับมัน ใจเย็นๆ ครับ มีอะไรก็ฟังไปก่อนตอนนี้ หรือถ้าไม่คิดมาก ก็หาทั่วไปคู่ละ 150 บาทตามตลาดนัด หรือร้านขายอุปการณ์อิเล็กทรอนิคทั่วไปวางขายหน้าร้าน ต่อให้มันออกในส่วนที่ขาด ใส่ไปพลางๆ ก่อน

ส่วนตัวถ้าจะแนะนำให้ใช้พวก Compression Drive ดีกว่าครับ เตรียมงบไว้ สัก 6-10k หรือมากกว่านั้น แล้วหา พวก 12-15 นิ้ว มาประกบ คิดว่าได้ครบและจบกว่า ครับ อาจจะแรงและเจ็บ แต่ ถ้าปากร้องไม่ดี มาไม่ครบ ทุกอย่างก็จบ เข็นชุดสัญญาณขับ หลอดแพง เท่าไหร่ เต็มที่ก็อยู่ที่ปาก อยู่ดีครับ เพราะงั้นใจเย็นๆ สะสมบุญไปเรื่อยๆ ครับ เล่นเท่าที่มีก่อนแต่อย่าหนักมากจะได้ไม่เจ็บเมื่ออยากเปลี่ยน เพราะชุดที่มีทำได้ประมาณจุดๆ หนึ่ง แต่ถ้าจะให้ตอบทุกคำถามในใจเรา ต้องลองฟังไปเรื่อยๆ ค้นหาคู่ปากที่ถูกใจ แล้วทุมตรงนั้นให้เต็มที่ น่าจะพบหมาย ที่ตั้งใจนะครับ
AnalogLism
ชมรมคนชอบหาเรื่อง
กรรมกร Administator
โคตร โคตร Super Hero
*

« Reply #8 on: 24 July, 2009, 02:20:06 PM »

ลองดู BMS 4524 Compression Driver เนื่องจากไม่มีปากฮอร์น ลองฟังตัวเปล่าๆก็ฟังเข้าท่าดี  Smiley
รอ Smith Horn ไม้จากคุณ Jamie ไม่รู้จะว่างวันไหน  Azn  Evil

* bms-4524-01.jpg (34.29 KB, 400x300 - viewed 560 times.)

http://www.kaponk.com/ :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

My DIY System
Power Amp: QUAD II Style KT66 PP
Preamp: 112A Parafeed Preamp
Phono: EAR384P Romy The Cat Mods (12AX7)
Speaker: Karlson K15 Eminance Beta 15 + Altec 511B Horn 807-8A + K-Tube Tweeter
« Reply #8 on: 24 July, 2009, 02:20:06 PM »

Jamie™
โคตร Super Hero Member
*

ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ

« Reply #9 on: 24 July, 2009, 02:41:46 PM »

ลองดู BMS 4524 Compression Driver เนื่องจากไม่มีปากฮอร์น ลองฟังตัวเปล่าๆก็ฟังเข้าท่าดี  Smiley
รอ Smith Horn ไม้จากคุณ Jamie ไม่รู้จะว่างวันไหน  Azn  Evil

เฮ้อ..............รู้สึกผิดจัง onevil

จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ  nonoไม่ใช่ รู้ทัน
ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์ 
http://www.facebook.com/pages/ThaiDiyAudio/125688837515287
AnalogLism
ชมรมคนชอบหาเรื่อง
โคตร โคตร Super Hero
*

« Reply #10 on: 24 July, 2009, 04:20:42 PM »

เฮ้อ..............รู้สึกผิดจัง onevil

อุ อุ ไม่รีบครับ แต่อยากได้ๆ  party0011  2funny

http://www.kaponk.com/ :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

My DIY System
Power Amp: QUAD II Style KT66 PP
Preamp: 112A Parafeed Preamp
Phono: EAR384P Romy The Cat Mods (12AX7)
Speaker: Karlson K15 Eminance Beta 15 + Altec 511B Horn 807-8A + K-Tube Tweeter
DIY Man.
When you listen a DHT45 and listen a pentode after, the sound of pentode remenber as transistor amplifier !!!
Member
Hero Member
*

Audio Independent DIY as Freedom

« Reply #11 on: 24 July, 2009, 05:12:26 PM »

หุๆ ว่างวันไหนมานัดดวลที่มุมสบายกันกะ TW หน้าเขียวของผมหน่อย
« Last Edit: 24 July, 2009, 05:17:19 PM by DIY Man. » Logged

commod
Member
*

« Reply #12 on: 24 July, 2009, 05:37:52 PM »

อ่านคำตอบของพี่pajonec  แล้วรู้สึกดีจังเลยครับ

ว่าแต่เจ้าCompression Driver มันคือไรเหรอครับ   ต่างจาก Driver อย่างไรเหรอครับ
pajonec
Moderator
Hero Member
*

« Reply #13 on: 24 July, 2009, 05:59:03 PM »

Compression Driver คือพวกที่ต่อกับหลังฮอร์น ครับ
http://cgi.ebay.com/JBL-2446H-2-COMPRESSION-DRIVER_W0QQitemZ290333092693QQcmdZViewItemQQptZLH_DefaultDomain_0?hash=item4399336b55&_trksid=p3286.c0.m14&_trkparms=65%3A12|66%3A2|39%3A1|72%3A1234|293%3A2|294%3A50

Pic ครับ

« Last Edit: 24 July, 2009, 06:02:37 PM by pajonec » Logged
yAi
...มีแอมป์หลอด#45เก่าๆกับเค้าตัวนึง...
Moderator
โครต Hero Member
**

(no smoking please)

« Reply #14 on: 24 July, 2009, 06:24:51 PM »

หาดูได้ตามโรงเรียน วัด และเสียงตามสายของหมู่บ้านตาม ตจว.  Grin

เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ  รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ
hs1pmq QRU73  Tel. 086-5368784
withaya
Member
Jr. Member ปีกกล้า
**

« Reply #15 on: 24 July, 2009, 06:39:17 PM »

ผมว่าลำโพง กับ phono เป็นอะไรที่ทำยากที่สุดแล้วครับ  การ matching ดอกลำโพง นี่ก็ยากสุดๆครับ  ยิ่งถ้าไม่มีข้อมูลอะไรเลยนี่ เหมือนตาบอด ดำน้ำเลยครับ  ลำพังหูเราอย่างเดียว อาจทำให้หลงทาง ไปไหนต่อไหนและเสียเงินได้เรื่อยๆ

ดูจากหน้าตาดอกฟิลิปส์แปดเหลี่ยม  ผมเดาว่ามันจะเหมือนดอก Ciare ผม คือเป็น full range เพราะมันมีกรวยเสียงแหลมอยู่ตรงกลางอีกอัน  ผมไม่เคยเล่นดอกแปดเหลี่ยมนะครับ  เลยช่วยอะไรไม่ได้ แต่ผมขอเดาแบบนี้แล้วกันครับ  อาศัยประสพการณ์จากลำโพง Ciare ผม มันไวราวๆ 92-94 dB 6KHz - 100Hz ฉะนั้น ดอกเสียงแหลมส่วนมากจะไวตั้งแต่ 92 ขึ้นไปอยู่แล้ว  การเลือกอันดับแรกคือ เลือกดอกที่มันให้แนวเสียงกลมกลืนกัน  (ซึ่งอีนนี้ผมว่ามันเป็นความชอบส่วนตัวเหมือนกัน ว่าคุณชอบแนวไหน)  เนื่องจากจุดเด่นของลำโพงนี้คือมันใสมาก ผมเลยใช้ดอก ribbon Aurum cantus มาจับคู่กับมัน  จริงๆถ้าจะเอาพวก silk dome อย่าง scan มาจับก็คงได้เหมือนกัน แต่แนวเสียงคงได้เป็นแนวอุ่นกว่าที่เป็นอยู่  จากนั้นก็หาจุดตัด  ซึ่งข้อดีของดอกลำโพงพวกนี้คือเสียงกลางมันไปได้สูง  การ matching กับดอกtweeter ทำได้ง่ายกว่า ลำโพงแบบอื่นที่ต้องตัดในย่านเสียงกลาง ที่หูเราจะไวกว่าเยอะ  คุณอาจจะลอง 1st order ก่อนก็ได้  ถ้าดอก philip นี้มันไวราวๆ 92-94 ก็หาง่ายครับ  ลำโพงเสียงแหลมที่ไวประมาณนี้มีเยอะ  แต่ถ้ามันไวเป็น 100dB ก็ต้องไปมองพวก compression driver แล้วครับ  
pajonec
Moderator
Hero Member
*

« Reply #16 on: 24 July, 2009, 06:45:14 PM »

ลองอ่านเล่นดูนะครับ ความไวเสียง ความดังของเสียง

http://www.thehearingdoctorstl.com/hearing_basics.html
pajonec
Moderator
Hero Member
*

« Reply #17 on: 24 July, 2009, 06:51:38 PM »

dBW-m ของ ลำโพง สำคัญมากๆ ความต่างเพียง 1-2 dBW-m เราต้องใช้แอมป์ที่กำลังขับหลายเท่าตัวในการขับให้ให้มีความดังเสัยงในระดับที่เท่ากัน ดังนั้น เลือกไวๆ ไวก่อน Smiley
gai
Member
*

« Reply #18 on: 24 July, 2009, 10:45:51 PM »

ผมใช้คู่นี้ครับ ซี้อที่บ้านหม้อ ยี่ห้อ panasonic กรุ๊งกริ๊งดีครับ ราคาก็ย่อมเยาคู่ละร้อยเศษเองครับ

* P1090582.jpg (46.44 KB, 214x368 - viewed 513 times.)
PriDe
Moderator
Sr. Member เซียน

พ่อค้า & ซาเล้ง

« Reply #19 on: 25 July, 2009, 01:25:51 AM »

เล่นๆ ลำโพงต้องใจเย็นๆ ครับ ค่อยๆ หา เก็บสะสมบุญไว้ดีกว่าครับ เมื่อบุญมากพอ ค่อยลงกับมัน ใจเย็นๆ ครับ มีอะไรก็ฟังไปก่อนตอนนี้ หรือถ้าไม่คิดมาก ก็หาทั่วไปคู่ละ 150 บาทตามตลาดนัด หรือร้านขายอุปการณ์อิเล็กทรอนิคทั่วไปวางขายหน้าร้าน ต่อให้มันออกในส่วนที่ขาด ใส่ไปพลางๆ ก่อน

ส่วนตัวถ้าจะแนะนำให้ใช้พวก Compression Drive ดีกว่าครับ เตรียมงบไว้ สัก 6-10k หรือมากกว่านั้น แล้วหา พวก 12-15 นิ้ว มาประกบ คิดว่าได้ครบและจบกว่า ครับ อาจจะแรงและเจ็บ แต่ ถ้าปากร้องไม่ดี มาไม่ครบ ทุกอย่างก็จบ เข็นชุดสัญญาณขับ หลอดแพง เท่าไหร่ เต็มที่ก็อยู่ที่ปาก อยู่ดีครับ เพราะงั้นใจเย็นๆ สะสมบุญไปเรื่อยๆ ครับ เล่นเท่าที่มีก่อนแต่อย่าหนักมากจะได้ไม่เจ็บเมื่ออยากเปลี่ยน เพราะชุดที่มีทำได้ประมาณจุดๆ หนึ่ง แต่ถ้าจะให้ตอบทุกคำถามในใจเรา ต้องลองฟังไปเรื่อยๆ ค้นหาคู่ปากที่ถูกใจ แล้วทุมตรงนั้นให้เต็มที่ น่าจะพบหมาย ที่ตั้งใจนะครับ

เห็นด้วย + ล้านเลยครับ ใจเย็นๆค่อยๆสะสมเสบียงเอา ต้องรู้ว่าเราชอบแบบไหนก่อนครับ แล้วเล็งไปทางนั้นเลย ประเภทคนโน้นว่าดีคนนี้ว่าดี แต่เราไม่เคยฟังนี่ ผมเจ็บมาเยอะละ สมัยก่อนตอนยังไม่เข้าวงการ DIY ซื้อลำโพงมียี่ห้อนี่เปลี่ยนเกือบทุกเดือนพี่วิทย์บางกอกไฮไฟ ยิ้มเลย ไม่งั้นมีเงินแต่งเมียไปนานละ  Grin  ลำโพงนี่ผมว่าสำคัญที่สุดครับ ดีไม่ดีก็ตัวนี้แหละ
http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,2196.0.html มีงบแล้วเล่นได้เลยไม่ผิดหวังถ้าชอบแนวๆ Vintage  Afro
รูปสมัยอยู่บ้านผมครับ

* Magnavox OB 001.JPG (33.48 KB, 480x640 - viewed 326 times.)

ร้านโกโรโกโส แต่ Hi-End
http://www.pridediyjunk.com
praj
Member
New เด็กใหม่ อ่อนหัด
*

« Reply #20 on: 25 July, 2009, 03:17:07 PM »

ผมว่าลำโพง กับ phono เป็นอะไรที่ทำยากที่สุดแล้วครับ  การ matching ดอกลำโพง นี่ก็ยากสุดๆครับ  ยิ่งถ้าไม่มีข้อมูลอะไรเลยนี่ เหมือนตาบอด ดำน้ำเลยครับ  ลำพังหูเราอย่างเดียว อาจทำให้หลงทาง ไปไหนต่อไหนและเสียเงินได้เรื่อยๆ

ดูจากหน้าตาดอกฟิลิปส์แปดเหลี่ยม  ผมเดาว่ามันจะเหมือนดอก Ciare ผม คือเป็น full range เพราะมันมีกรวยเสียงแหลมอยู่ตรงกลางอีกอัน  ผมไม่เคยเล่นดอกแปดเหลี่ยมนะครับ  เลยช่วยอะไรไม่ได้ แต่ผมขอเดาแบบนี้แล้วกันครับ  อาศัยประสพการณ์จากลำโพง Ciare ผม มันไวราวๆ 92-94 dB 6KHz - 100Hz ฉะนั้น ดอกเสียงแหลมส่วนมากจะไวตั้งแต่ 92 ขึ้นไปอยู่แล้ว  การเลือกอันดับแรกคือ เลือกดอกที่มันให้แนวเสียงกลมกลืนกัน  (ซึ่งอีนนี้ผมว่ามันเป็นความชอบส่วนตัวเหมือนกัน ว่าคุณชอบแนวไหน)  เนื่องจากจุดเด่นของลำโพงนี้คือมันใสมาก ผมเลยใช้ดอก ribbon Aurum cantus มาจับคู่กับมัน  จริงๆถ้าจะเอาพวก silk dome อย่าง scan มาจับก็คงได้เหมือนกัน แต่แนวเสียงคงได้เป็นแนวอุ่นกว่าที่เป็นอยู่  จากนั้นก็หาจุดตัด  ซึ่งข้อดีของดอกลำโพงพวกนี้คือเสียงกลางมันไปได้สูง  การ matching กับดอกtweeter ทำได้ง่ายกว่า ลำโพงแบบอื่นที่ต้องตัดในย่านเสียงกลาง ที่หูเราจะไวกว่าเยอะ  คุณอาจจะลอง 1st order ก่อนก็ได้  ถ้าดอก philip นี้มันไวราวๆ 92-94 ก็หาง่ายครับ  ลำโพงเสียงแหลมที่ไวประมาณนี้มีเยอะ  แต่ถ้ามันไวเป็น 100dB ก็ต้องไปมองพวก compression driver แล้วครับ  

ถ้าความไว woofer ประมาณ 96 db แล้วความไวของ tweeter ควรจะอย่างน้อยเท่าไรครับ ? (ต่อแบบ 1st order)
PriDe
Moderator
Sr. Member เซียน

พ่อค้า & ซาเล้ง

« Reply #21 on: 25 July, 2009, 06:25:22 PM »

ควรจะเท่ากันครับ ถ้าไม่เท่ากัน ก็ต้องหามากกว่าแล้วทำ attenuate เอาครับ

ถ้าความไว woofer ประมาณ 96 db แล้วความไวของ tweeter ควรจะอย่างน้อยเท่าไรครับ ? (ต่อแบบ 1st order)

ร้านโกโรโกโส แต่ Hi-End
http://www.pridediyjunk.com
noom4477
Member
New เด็กใหม่ อ่อนหัด
*

« Reply #22 on: 30 April, 2010, 03:27:30 PM »

อยากลองเล่น 8เหลี่ยมดูบ้างอะครับ เพิ่งจะเริ่มหาข้อมูลครับผม พอจะหาได้ที่ไหนบ้างหรอครับ สำหรับ ฟิลิปป์ 8เหลี่ยมนี้ครับ เห็นราคา คู่ละไม่ถึง 1,000.- น่าสนใจจดีครับ

Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: